DÒNG SỰ KIỆN. * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Bảo tàng Dân tộc học Việt Nam sẽ điều chỉnh phí tham quan?

Minh Phúc
02-11-2016 11:46
Kinhtedothi - Theo quy định tại Thông tư 160/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính vừa ban hành, từ ngày 1/1/2017, Bảo tàng Dân tộc học Việt Nam sẽ điều chỉnh mức phí tham quan.

Cụ thể, theo Thông tư, mức thu phí được quy định như sau: Đối với người lớn, mức thu là 40.000 đồng/người/lượt.

Từ ngày 1/1/2017, Bảo tàng Dân tộc học Việt Nam điều chỉnh phí tham quan.

Đối với sinh viên, học sinh (học viên) trong các trường đại học, cao đẳng, trung cấp, trường dạy nghề, mức thu 20.000 đồng/người/lượt. Sinh viên, học sinh (học viên) là người có thẻ sinh viên, học sinh, học viên do các nhà trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân ở Việt Nam cấp.

Đối với trẻ em, học sinh trong các cơ sở giáo dục phổ thông: 10.000 đồng/người/lượt. Trẻ em là người từ 6 tuổi đến dưới 16 tuổi. Trường hợp khó xác định là người dưới 16 tuổi phải xuất trình giấy khai sinh, hộ chiếu, chứng minh nhân dân hoặc bất kỳ một giấy tờ khác chứng minh là người dưới 16 tuổi. Học sinh là người có thẻ học sinh do các nhà trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân ở Việt Nam cấp.

Thông tư cũng nêu rõ miễn phí thăm quan Bảo tàng Dân tộc học Việt Nam đối với các trường hợp sau: Trẻ em dưới 6 tuổi; người khuyết tật đặc biệt nặng theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Người khuyết tật.

Bên cạnh đó, giảm 50% mức phí thăm quan Bảo tàng Dân tộc học Việt Nam đối với một số trường hợp quy định.

Tổ chức thu phí được để lại 90% tổng số tiền phí thu được để trang trải chi phí theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 120/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật phí và lệ phí; nộp 10% số tiền phí thu được vào ngân sách nhà nước.

Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/1/2017.