DÒNG SỰ KIỆN. * KỶ NIỆM 20 NĂM NGÀY BÁO KINH TẾ& ĐÔ THỊ RA SỐ ĐẦU TIÊN * KỲ HỌP THỨ 7 - HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XV * HÀ NỘI VỚI CHƯƠNG TRÌNH TRỒNG MỚI 1 TRIỆU CÂY XANH * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

Cho riêng con gái tài sản, con rể có được hưởng?

Luật sư Nguyễn Hồng Quang - Đoàn Luật sư Hà Nội
20-09-2018 09:02
Kinhtedothi - "Con gái tôi đã lấy chồng và sống chung cùng gia đình nhà chồng. Vợ chồng tôi thương con nên muốn tặng riêng cho con một căn hộ. Làm thế nào để căn hộ này trở thành tài sản riêng của con gái tôi? Con rể có phải ký giấy không có quyền gì trong tài sản này không" - Nguyễn Văn An, quận Đống Đa, Hà Nội

Trả lời
Căn cứ theo quy định của Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, tài sản riêng của vợ, chồng gồm: Tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân... Trường hợp ông muốn tặng riêng cho con gái một căn hộ thì đây là “tài sản được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân” nên sẽ là tài sản riêng của con gái ông. Hợp đồng tặng cho không cần phải có chữ ký của người con rể. Trường hợp sau này vợ chồng con gái ông có “trục trặc” về hôn nhân thì đây vẫn là tài sản riêng của con gái ông và con rể không có bất cứ quyền lợi gì liên quan đến tài sản này.
Tuy nhiên, sau khi đã làm hợp đồng tặng cho căn hộ và làm thủ tục chuyển quyền sở hữu sang tên thì con gái ông có toàn quyền quyết định đối với tài sản được tặng cho. Cô ấy có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung của vợ chồng. Khi làm giấy tờ chuyển quyền từ vợ chồng ông sang con gái theo hình thức cha mẹ tặng riêng cho con thì không bắt buộc phải có giấy xác nhận tài sản riêng từ con rể.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn