DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 11, QUỐC HỘI KHÓA XIV * BẦU CỬ ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI KHÓA XV VÀ HĐND CÁC CẤP * ĐẠI DỊCH COVID-19 * QUY HOẠCH KHU VỰC HAI BÊN SÔNG HỒNG * CUỘC THI VIẾT “BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG TRÊN ĐỊA BÀN TP HÀ NỘI”

Chơi bài ăn tiền ngày Tết trong gia đình có vi phạm pháp luật?

Lan Anh/Tieudung.vn
14-02-2021 13:35
Kinhtedothi - Vào dịp Tết cổ truyền, nhiều gia đình hay tụ tập chơi bài ăn tiền. Mọi người đều nghĩ rằng đó là việc vui vẻ trong gia đình với nhau mà không tính toán, bởi nhiều khi số tiền thắng lại được sử dụng để ăn uống chi tiêu chung. Tuy nhiên, việc làm này cũng là hành vi đánh bạc trái pháp luật.
Dịp Tết, do có thời gian nghỉ dài, rảnh rỗi, nhiều người chọn cách tụ tập với nhau để đánh bạc. Nếu anh em trong gia đình, bạn bè rủ bạn đánh bài vui ngày Tết thì hãy cẩn thận, bởi theo pháp luật, hành động này có thể bị khép vào tội Hình sự, tùy theo mức độ vi phạm.
Thời điểm hiện nay dịch bệnh Covid-19 cũng đang diễn biến phức tạp nên việc tập trung đông người, tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí phải tuân thủ các quy định của pháp luật về phòng chống dịch bệnh. Hành vi vi phạm quy định về phòng chống dịch bệnh cũng như hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc trái phép sẽ bị xử lý theo pháp luật.
Lý giải rõ hơn về vấn đề này, luật sư Đặng Văn Cường - Trưởng văn phòng luật sư Chính Pháp - Đoàn luật sư TP Hà Nội cho rằng: "Theo quy định của pháp luật thì tất cả những hành vi đánh bạc trái phép đều là hành vi vi phạm và sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu số tiền đánh bạc từ 5.000.000 đồng trở lên thì người đánh bạc và tổ chức đánh bạc sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự", luật sư Cường cho biết.
Cũng theo Luật sư Cường, pháp luật quy định đánh bạc là hành vi của hai người hay nhiều người có tính chất cá cược, ăn thua bằng tiền hoặc bằng tài sản. Bởi vậy bất cứ hành vi cá cược, thỏa thuận ăn thua bằng tiền hoặc tài sản mà không được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền thì đây là hành vi đánh bạc trái phép.
Chơi bài ăn tiền ngày Tết trong gia đình có vi phạm pháp luật? .Ảnh minh họa.
Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 thì:
Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm..
Theo quy định trên, nếu chưa từng bị xử phạt hành chính hay bị kết án về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc thì người vi phạm chỉ bị xử lý hình sự nếu giá trị tiền, hiện vật tham gia chơi bạc trên 05 triệu đồng.
Mức phạt hành chính với hành vi đánh bạc được quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:
- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 - 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
- Phạt tiền từ 01 - 02 triệu đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:
+ Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
+ Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
+ Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác.
- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
+ Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;
+ Che giấu việc đánh bạc trái phép.
- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:
+ Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
+ Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;
+ Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;
+ Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.
- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:
+ Làm chủ lô, đề;
+ Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;
+ Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;
+Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.
- Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.
- Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
Luật sư Cường nhấn mạnh, một số người thì giết thời gian hoặc có thói quen chơi bài vui, tuy nhiên do rủ rê lôi kéo mà có thể thỏa thuận ăn thua bằng tiền... dù là số tiền nhỏ. Đây là những hành vi đánh bạc dưới mọi hình thức trái phép như vậy đều là vi phạm pháp luật.