DÒNG SỰ KIỆN. * BẦU CỬ ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI KHÓA XV VÀ HĐND CÁC CẤP * ĐẠI DỊCH COVID-19 * CUỘC THI VIẾT “BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG TRÊN ĐỊA BÀN TP HÀ NỘI”

Đánh bạc online bị xử lý như thế nào?

KINHTEDOTHI.VN
29-01-2021 08:51
Kinhtedothi - Vừa qua, một số bạn trên Facebook, Zalo chào mời tôi vào một trang web đánh bài online. Họ bảo trang này ở nước ngoài và có giấy phép kinh doanh công nhận hoạt động hợp pháp. Trong lời mời họ nói, tham gia nạp 2 triệu đồng/người sẽ lời 200.000 đồng. Tôi chưa tham gia nhưng mấy người bạn đã tham gia và mất sạch tiền. Vậy trường hợp chơi mất hết tiền có vi phạm pháp luật không? Nguyễn Văn Tiến, quận Đống Đa, Hà Nội.
Tin liên quan
Trả lời:
​Căn cứ quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm: Có tính chất chuyên nghiệp; Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên; Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 50 triệu đồng.

Đối với trường hợp đánh bài online thông thường, chỉ đánh và thu về tiền ảo thông qua trò chơi đó thì không phải là hành vi đánh bạc trái phép. Tuy nhiên, trường hợp đánh bài có nạp tiền bất kể trường hợp trực tiếp hay gián tiếp thì đều là hành vi đánh bạc trái phép. Căn cứ để có hay không khởi tố hình sự đối với hành vi đánh bạc đó là số tiền vi phạm.

Thông tin cung cấp không nói rõ các bạn của bạn đã nạp vào bao nhiêu tiền để chơi. Trường hợp số tiền có giá trị nhỏ hơn 5 triệu đồng thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP: Phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây: b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

Trường hợp số tiền lớn hơn 5 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc nhưng chưa được xóa án tích thì tùy trường hợp có thể bị phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù.

Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng - Trưởng Văn phòng Luật sư Kết Nối, Hà Nội