DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 8, QUỐC HỘI KHÓA XIV * TOÀN CẢNH VỤ NƯỚC SẠCH Ở HÀ NỘI CÓ MÙI LẠ * KỶ NIỆM 65 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG THỦ ĐÔ * HÀ NỘI - 20 NĂM “THÀNH PHỐ VÌ HÒA BÌNH” * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

Điều kiện để Việt kiều mua nhà ở Việt Nam

Mai Vân
28-09-2019 10:27
Kinhtedothi - Tôi được sinh ra tại Cộng hòa Séc, có cha là người Việt Nam, tôi đã trở về sinh sống và làm việc tại Việt Nam được hơn 05 năm nay. Thời điểm hiện tại, tôi muốn mua một căn nhà tại Hà Nội với mong muốn sẽ tiếp tục được được sống lâu dài ở nơi đây. Nhờ quý Báo cho tôi hỏi thủ tục để Việt kiều có thể mua nhà tại Việt Nam hiện nay như thế nào?
Tin liên quan
  • Thị trường bất động sản “rủi ro” vì thủ tục pháp lý? Thị trường bất động sản “rủi ro” vì thủ tục pháp lý?
Tôi được sinh ra tại Cộng hòa Séc, có cha là người Việt Nam, tôi đã trở về sinh sống và làm việc tại Việt Nam được hơn 05 năm nay. Thời điểm hiện tại, tôi muốn mua một căn nhà tại Hà Nội với mong muốn sẽ tiếp tục được được sống lâu dài ở nơi đây. Nhờ quý Báo cho tôi hỏi thủ tục để Việt kiều có thể mua nhà tại Việt Nam hiện nay như thế nào?
Jonh Trần – Việt kiều Séc (tạm trú tại ngõ 23 Lạc Trung, Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Jonh Trần thân mến!
Hiện nay, Việt kiều có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam ngày càng tăng, Chính phủ Việt Nam cũng đã ban hành nhiều cơ chế, chính sách nhằm tạo điều kiện cho Việt kiều được trở về quê hương sinh sống, làm việc. Tuy nhiên, Việt kiều muốn mua nhà ở Việt Nam cũng cần phải đáp ứng một số quy định theo khuôn khổ phấp luật hiện hành của Nhà nước.
Cụ thể, tại Khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch 2008 sửa đổi, bổ sung 2014 quy định: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.
 Việt kiều mua nhà tại Việt Nam cần phải nắm rõ một số quy định của pháp luật (Ảnh minh họa).
Đối chiếu quy định nêu trên thì Việt kiều được coi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Do vậy, việc mua, sở hữu nhà tại Việt Nam sẽ được áp dụng theo chính sách đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài.
Theo khoản 2, Điều 5 Nghị định 99/2015/NĐ-CP, Việt kiều muốn mua nhà ở Việt Nam phải có giấy tờ thuộc một trong hai trường hợp sau:
a) Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu.
b) Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị, có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do sở tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp; hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.
Điều 8 Luật Nhà ở 2014 quy định điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở như sau:
1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định của Luật này.
2. Có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức sau đây:
a) Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước thì thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật;
b) Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản); mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật;
c) Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì thông qua các hình thức quy định của Luật này.
Tại Khoản 1 Điều 186 Luật Đất đai 2013 có nêu:
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.
Như vậy, nếu Việt kiều đáp ứng các điều kiện mua nhà ở Việt Nam sẽ được công nhận quyền sở hữu nhà ở khi mua nhà theo các hình thức như: Mua nhà của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản, mua nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại.