DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 6 - HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XV * HÀ NỘI SAU 10 NĂM MỞ RỘNG ĐỊA GIỚI HÀNH CHÍNH * HÀ NỘI VỚI CHƯƠNG TRÌNH TRỒNG MỚI 1 TRIỆU CÂY XANH * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

Đơn phương ly hôn có được không?

Luật sư Nguyễn Đào Tơ - Trưởng Văn phòng Luật sư Hoàng Huy
02-08-2018 08:50
Kinhtedothi - "Tôi năm nay 28 tuổi, đã kết hôn được 3 năm. Trong quá trình sinh sống, vợ chồng tôi có nhiều mâu thuẫn bất hòa. Tôi muốn ly hôn nhưng vợ tôi không đồng ý. Xin hỏi luật sư, trong trường hợp vợ chồng mâu thuẫn, tôi làm đơn lên tòa liệu có ly hôn được không?" - Phạm Văn Anh, quận Ba Đình, Hà Nội
Tin liên quan
Trả lời:
Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”. Và khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.
Như vậy, theo quy định của pháp luật, bạn hoàn toàn có quyền nộp đơn yêu cầu tòa giải quyết ly hôn. Tuy nhiên, để có thể ly hôn trong trường hợp đơn phương ly hôn, bạn cần có căn cứ chứng minh việc vợ bạn có hành vi bạo lực gia đình, vi phạm nghiêm trọng đến quyền, nghĩa vụ của vợ làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được thì Tòa án sẽ giải quyết ly hôn.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn