DÒNG SỰ KIỆN. * KỶ NIỆM 1010 NĂM THĂNG LONG - HÀ NỘI * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

[Hỏi-đáp] Đã hoàn trả tài sản trộm cắp, có bị xử lý hình sự?

Luật sư Nguyễn Hồng Quang - Đoàn Luật sư TP Hà Nội
17-09-2020 09:46
Kinhtedothi - "Anh tôi sửa điều hòa cho một gia đình giàu có, do nảy sinh lòng tham nên đã cầm luôn chiếc nhẫn kim cương của gia chủ để hớ hênh trong phòng. Khi công an triệu tập làm việc, có nói giá trị lớn của chiếc nhẫn khoảng 450 triệu đồng, anh tôi đã lập tức trả lại ngay. Phía chủ nhà cho biết sẽ bỏ qua vụ việc này, liệu anh tôi có bị xử lý hình sự?" - Nguyễn Thị Huyền Trang, quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội
Trả lời:
Theo thông tin bạn cung cấp, trường hợp của anh bạn “lấy chiếc nhẫn kim cương của chủ nhà” có thể cấu thành tội “Trộm cắp tài sản” với khung hình phạt từ 7 - 15 năm tù quy định tại khoản 3 Điều 173 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) do tài sản mà anh bạn lấy có giá trị khoảng 450 triệu đồng. Do tội danh trộm cắp tài sản không thuộc trường hợp khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại, quy định tại Điều 155 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015 nên việc anh của bạn đã trả lại tài sản lấy trộm và được gia đình bị hại đồng ý bãi nại, bỏ qua vụ việc chỉ được coi là tình tiết giảm nhẹ hình phạt cho anh của bạn khi đưa vụ án ra xét xử. Anh của bạn vẫn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi lấy trộm tài sản này của mình.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn