DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 11, QUỐC HỘI KHÓA XIV * BẦU CỬ ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI KHÓA XV VÀ HĐND CÁC CẤP * ĐẠI DỊCH COVID-19 * QUY HOẠCH KHU VỰC HAI BÊN SÔNG HỒNG * CUỘC THI VIẾT “BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG TRÊN ĐỊA BÀN TP HÀ NỘI”

[Hỏi-đáp] Làm căn cước công dân có cần làm lại sổ bảo hiểm xã hội?

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo - Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Hà Nội
06-04-2021 09:42
Kinhtedothi - "Tôi vừa thực hiện thủ tục cấp căn cước công dân gắn chíp tại cơ quan công an. Sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) đang ghi số chứng minh Nhân dân cũ, vậy tôi có cần làm lại sổ BHXH không?" - Nguyễn Thị Ngọc, quận Hoàng Mai, Hà Nội
Trả lời:
Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 ban hành quy trình thu BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ BHXH, thẻ BHYT. Theo đó, Điều 27 quy định về cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT: 1. Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng; 2. Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH. Cùng đó, Điều 46 quy định về cấp và quản lý sổ BHXH, tại khoản 2 cấp lại sổ BHXH: 1. Cấp lại sổ BHXH (bìa và tờ rời) các trường hợp: mất, hỏng; gộp; thay đổi số sổ; họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; người đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BHTN chưa hưởng. 2. Cấp lại bìa sổ BHXH các trường hợp: sai giới tính, quốc tịch. 3. Cấp lại tờ rời sổ BHXH các trường hợp: mất, hỏng.
Căn cứ theo quy định trên, trường hợp thay đổi thông tin số chứng minh Nhân dân thay bằng thẻ căn cước không thuộc trường hợp cấp lại sổ. Thông tin số chứng minh Nhân dân là một trong các tiêu thức quản lý đối tượng trong cơ sở dữ liệu, vì vậy không cần phải cấp lại sổ BHXH. Bạn cần nộp mẫu TK1-TS (Bao gồm tờ khai tham gia điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT ban hành theo QĐ 888/QĐ-BHXH) nộp cho cơ quan BHXH Việt Nam để điều chỉnh số chứng minh Nhân dân của bạn trong cơ sở dữ liệu.

Căn cứ theo quy định, khi làm căn cước công dân không cần làm lại sổ BHXH mà chỉ cần làm tờ khai thay đổi thông tin BHXH để cơ quan BHXH cập nhật, điều chỉnh trong cơ sở dữ liệu.

Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn