DÒNG SỰ KIỆN. * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

[Hỏi-đáp] Sổ đỏ ghi sai diện tích phải đính chính

Luật sư Nguyễn Hồng Quang – Đoàn Luật sư Hà Nội
01-08-2019 08:49
Kinhtedothi - " Tôi đã tiến hành thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cho diện tích đất mới nhận chuyển nhượng. Tuy nhiên, khi nhận sổ đỏ, thông tin trên sổ đỏ sai về diện tích so với thực tế. Cụ thể, mảnh đất tôi mua có công chứng hợp đồng mua bán với diện tích là 5x16=80m2; nhưng sổ đỏ lại ghi thành 5x16=78m2. Trong trường hợp này, tôi phải làm thế nào?" - Nguyễn Thị Nga, huyện Hoài Đức, Hà Nội
Trả lời:
Theo quy định tại Điều 106, Luật Đất đai 2013:
1. Cơ quan có thẩm quyền cấp sổ đỏ có trách nhiệm đính chính sổ đỏ đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây: a- Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp sổ đỏ của người đó; b- Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.
2. Nhà nước thu hồi sổ đỏ đã cấp trong các trường hợp sau: a- Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên sổ đỏ đã cấp; b- Cấp đổi sổ đỏ đã cấp; c- Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới sổ đỏ; d- Sổ đỏ đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp sổ đỏ đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.
3. Việc thu hồi sổ đỏ đã cấp đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này do cơ quan có thẩm quyền cấp sổ đỏ quy định tại Điều 105 của Luật này quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai”.
Như vậy, sổ đỏ của bạn đã có sai sót do lỗi của cơ quan cấp sổ đỏ. Chính vì vậy, cơ quan này có trách nhiệm đính chính sổ đỏ đã cấp. Bạn có thể đến Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai tại địa phương để được hướng dẫn thủ tục này.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn