DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 11 - HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XV * KỲ HỌP THỨ 8, QUỐC HỘI KHÓA XIV * TOÀN CẢNH VỤ NƯỚC SẠCH Ở HÀ NỘI CÓ MÙI LẠ * KỶ NIỆM 65 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG THỦ ĐÔ * HÀ NỘI - 20 NĂM “THÀNH PHỐ VÌ HÒA BÌNH” * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

[Hỏi-đáp] Vợ có được đòi tài sản bố mẹ chồng tặng khi ly hôn?

Luật sư Nguyễn Hồng Quang - Đoàn Luật sư Hà Nội
15-11-2019 11:03
Kinhtedothi - "Chúng tôi kết hôn năm 2010, năm 2015 bố mẹ tôi tặng cho 2 vợ chồng một căn nhà liền kề trong khu đô thị, sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng. Thời gian qua, vợ chồng phát sinh mâu thuẫn, vợ tôi đơn phương ly hôn và đòi chia tài sản một nửa căn nhà trên. Vợ tôi không có công sức đóng góp gì nên tôi không đồng ý với việc cô ấy đòi ½ nhà đất. Vậy căn nhà bố mẹ tôi cho có phải chia cho vợ tôi không?" - Nguyễn Văn Nam, huyện Hoài Đức, Hà Nội
Trả lời:
Theo bạn trình bày và căn cứ vào Điều 33 Luật Hôn nhân & Gia đình năm 2014 thì căn nhà liền kề là tài sản chung của 2 vợ chồng vì bố mẹ tặng cho hai vợ chồng và sổ đỏ đã đứng tên 2 người.
Khi vợ bạn đơn phương xin ly hôn, Tòa án căn cứ vào lý do xin ly hôn của người vợ có chính đáng và hợp pháp hay không để giải quyết cho ly hôn. Khi giải quyết cho ly hôn thì vấn đề về phân chia tài sản được quy định tại khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân & Gia đình.
Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:
a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.
Theo quy định của pháp luật, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng còn tính đến công sức đóng góp của vợ chồng để tạo lập ra khối tài sản. Trong trường hợp này 2 vợ chồng bạn nên thỏa thuận với nhau về việc phân chia tài sản để đảm bảo quyền lợi của mỗi bên và giảm bớt được việc phải nộp án phí khi yêu cầu Tòa án giải quyết chia tài sản.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn