DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 15 - HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XV * HÀ NỘI 2020 - HỢP TÁC ĐẦU TƯ VÀ PHÁT TRIỂN * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

[Hỏi-đáp] Vợ trốn nợ, chồng có quyền đơn phương ly hôn?

Luật sư Nguyễn Hồng Quang- Đoàn Luật sư TP Hà Nội
30-06-2020 12:12
Kinhtedothi - "Vợ chồng tôi kết hôn đã 10 năm, cô ấy không chăm lo cho gia đình mà theo bạn bè chơi bài bạc, lô đề, khiến tôi thường xuyên phải trả nợ thay. Cách đây 3 năm, cô ấy nợ gần 2 tỷ đồng nên bỏ nhà đi biệt tích. Bây giờ, tôi muốn đơn phương ly hôn, liệu tòa án sẽ giải quyết việc ly hôn và phân chia tài sản thế nào?" - Nguyễn Văn Bảo, quận Đống Đa, Hà Nội
Trả lời:
Theo quy định tại khoản 1 Điều 68 Bộ luật Dân sự 2015 về tuyên bố mất tích: Khi một người biệt tích 2 năm liền trở lên, dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích. Cùng đó, khoản 2 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về ly hôn theo yêu cầu một bên quy định như sau: Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì tòa án giải quyết cho ly hôn.
Như vậy để được tòa án giải quyết việc đơn phương ly hôn khi không biết tung tích của vợ bạn, bạn cần làm thủ tục yêu cầu tòa án tuyên bố vợ bạn mất tích. Tuy nhiên, trước tiên, bạn cần thực hiện các biện pháp thông báo, tìm kiếm vợ bạn theo quy định của tố tụng dân sự. Nếu vẫn không có tin tức, bạn có thể yêu cầu tòa án nơi 2 người cư trú tuyên bố vợ bạn mất tích và tiến hành thủ tục đơn phương ly hôn.
Đối với việc phân chia tài sản, theo khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau: Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng; Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung; Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập; Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập; Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn