DÒNG SỰ KIỆN. * KỶ NIỆM 1010 NĂM THĂNG LONG - HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Hơn 116 tỷ đồng Jackpot “vô chủ” có vào hết túi Vietlott?

Nha Trang
16-08-2018 18:04
Kinhtedothi - Khoản doanh thu khác là 116 tỷ đồng tổng giá trị các giải thưởng không có người nhận, đã kéo lợi nhuận Vietlott 6 tháng đầu năm 2018 lên tới 210 tỷ đồng, vượt xa mục tiêu 142 tỷ đồng mà DN đề ra. Vậy 116 tỷ đồng này có vào hết túi Vietlott?
Tin liên quan
 Một khách hàng trúng giải của Vietlott
Theo Báo cáo tài chính 6 tháng đầu năm 2018, Vietlott mở rộng kinh doanh, nâng tổng số thị trường phát hành xổ số tự chọn lên 38 tỉnh/thành phố, doanh thu bán vé có thuế đạt hơn 2.381 tỷ đồng. Đáng chú ý, trong báo cáo là Vietlott công bố mức lợi nhuận trước thuế là 262 tỷ đồng. Mức lợi nhuận này bao gồm 145 tỷ đồng lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh và 117 tỷ đồng từ thu nhập khác, trong đó chủ yếu từ 2 giải Jackpot vô chủ (105,5 tỷ đồng giải Jackpot Mega 6/45 ngày 29/12/2017 và 10,5 tỷ đồng giải Jackpot 2 Power 6/55 ngày 30/01/2018).
Theo các quy định tại Nghị định số 122 do Chính phủ ban hành năm 2017, Vietlott trích 20% tổng lợi nhuận để nộp thuế thu nhập doanh nghiệp, tức hơn 52 tỷ đồng. Sau đó Vietlott trích lập các quỹ của doanh nghiệp (theo Nghị định số 91/2015/NĐ-CP), Vietlott tiếp tục phân bổ số thu nhập còn lại này cho ngân sách địa phương theo tỷ lệ doanh thu thực tế phát sinh trên địa bàn. Tức lợi nhuận sau thuế gần hơn 209 tỷ đồng sẽ được Vietlott phân bổ về ngân sách 38 tỉnh, thành phố đang triển khai. Điều đó có nghĩa giá trị giải Jackpot không có người nhận thưởng sẽ được nộp ngân sách 38 tỉnh, thành phố Vietlott triển khai kinh doanh để phục vụ các hoạt động y tế, giáo dục, phúc lợi xã hội cho mọi người dân.

Khoản 2, Điều 4, Chương II của Nghị định số 122/2017/CP-NĐ do Chính phủ ban hành ngày 13/11/2017 quy định, đối với các giải thưởng tích lũy xổ số tự chọn (gọi là Jackpot), nếu hết thời hạn lĩnh thưởng mà người trúng thưởng không đến lĩnh thưởng thì DN kinh doanh xổ số điện toán được phép hạch toán vào thu nhập khác của DN. Điều 6 Nghị định này quy định, sau khi xác định doanh thu bán vé, Vietlott có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ với ngân sách nhà nước gồm các khoản thuế giá trị gia tăng (thuế suất 10%), thuế tiêu thụ đặc biệt (thuế suất 15%), thuế thu nhập cá nhân đối với hoa hồng đại lý và người trúng thưởng (thuế suất 10% phần vượt 10 triệu đồng).

Sau khi trừ chi phí kinh doanh, lợi nhuận thuần cộng với thu nhập khác (chủ yếu là các giải Jackpot không có người lĩnh) sẽ được Vietlott nộp thuế thu nhập doanh nghiệp (thuế suất 20%) và được phân bổ về ngân sách địa phương. Sau trích lập các quỹ đầu tư phát triển theo quy định (Nghị định số 91/2015/NĐ-CP), Vietlott có nghĩa vụ phân bổ toàn bộ lợi nhuận còn lại cho ngân sách địa phương. Việc phân bổ các khoản thuế và toàn bộ lợi nhuận được Vietlott thực hiện theo tỷ lệ doanh thu thực tế phát sinh trên địa bàn.