DÒNG SỰ KIỆN. * BẦU CỬ ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI KHÓA XV VÀ HĐND CÁC CẤP * ĐẠI DỊCH COVID-19 * CUỘC THI VIẾT “BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG TRÊN ĐỊA BÀN TP HÀ NỘI”

Thanh niên hoàn thành nghĩa vụ quân sự được hỗ trợ đào tạo nghề

15-02-2017 10:59
Con tôi vừa tham gia nhập ngũ, dự kiến năm sau sẽ hoàn thành nghĩa vụ quân sự. Khi trở về địa phương, cháu đi học nghề liệu có được hỗ trợ đào tạo, và nếu có thì mức hỗ trợ như thế nào?

Nguyễn Thị Nga,  quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

Trả lời

Mức hỗ trợ đào tạo nghề cho thanh niên hoàn thành nghĩa vụ quân sự từ ngày 12/2/2017 được thực hiện theo quy định tại Thông tư 43/2016/TT-BLĐTBXH ban hành ngày 28/12/2016 của Bộ LĐTB&XH, hướng dẫn chính sách hỗ trợ đào tạo nghề cho thanh niên hoàn thành nghĩa vụ quân sự, công an, thanh niên tình nguyện hoàn thành dự án phát triển kinh tế - xã hội bắt đầu có hiệu lực thi hành.

Theo đó, các đối tượng nêu trên có nhu cầu đào tạo nghề trình độ sơ cấp đáp ứng điều kiện và được cấp thẻ đào tạo nghề được cơ sở giáo dục nghề nghiệp tiếp nhận, tổ chức đào tạo và chi hỗ trợ như sau:

Chi hỗ trợ đào tạo theo Điều 10 Thông tư 152/2016/TT-BTC; Mức hỗ trợ tiền ăn: 30.000 đồng/người/ngày thực học; Mức hỗ trợ tiền đi lại: 200.000 đồng/người/khóa học nếu địa điểm đào tạo ở xa nơi cư trú từ 15km trở lên.

Như vậy, sau khi con bạn hoàn thành nghĩa vụ quân sự, trở về địa phương, nếu được cơ sở giáo dục nghề nghiệp tiếp nhận, tổ chức đào tạo, sẽ được hỗ trợ đào tạo nghề. 

Luật sư  Nguyễn Hồng Quang  Giám đốc Công ty Luật Hồng Quang, Hà Nội


Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn