DÒNG SỰ KIỆN. * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Tiền điện tháng Hai được tính như thế nào?

Tiến Hiệp
25-02-2019 09:18
Kinhtedothi - Trước thông tin của một số bạn đọc về việc tiền điện tháng 2/2019 tăng cao mặc dù nhu cầu sử dụng điện không tăng; có trường hợp không sử dụng điện nhiều ngày trong dịp Tết, phóng viên báo Kinh tế & Đô thị đã trao đổi với đại diện Tổng Công ty Điện lực TP Hà Nội (EVN HANOI) để đi tìm câu trả lời.
Tin liên quan
 Cụ thể Bảng tính hóa đơn tiền điện:
Thay đổi ngày ghi chỉ số do trùng với kỳ nghỉ Tết Nguyên đán
Trao đổi về các vấn đề này, đại diện của EVN HANOI cho biết, hàng năm việc ghi chỉ số, phát hành hóa đơn tiền điện đều được điều chỉnh cho phù hợp và được thực hiện đúng Luật Điện lực, Thông báo số 3238/TB-LĐTBXH ngày 6/8/2018 của Bộ LĐTB&XH về việc nghỉ lễ, Tết âm lịch năm 2019. Để đảm bảo quyền giám sát việc ghi chỉ số của khách hàng, EVN HANOI đã thông báo công khai, minh bạch lịch thay đổi trên các phương tiện thông tin đại chúng và người dân như: Đăng thông cáo báo chí triển khai công tác kinh doanh điện năng trong dịp Tết Nguyên đán Kỷ Hợi trên 3 số báo giấy Kinh tế & Đô thị liên tiếp: Số ngày thứ Tư, thứ Năm và thứ Sáu (ngày 23/ – 24 – 25/1/2019); Đăng tải thông tin trên các website của Tổng Công ty; Nhắn tin SMS, thông báo tới khách hàng sử dụng điện về nội dung thay đổi lịch ghi chỉ số trong dịp Tết Nguyên đán…
Kéo dài thời gian ghi số điện không làm tăng tiền điện
Cũng theo đại diện của EVN HANOI, về phương pháp tính hóa đơn tiền điện trong trường hợp điều chỉnh lịch ghi chỉ số công tơ: Căn cứ quy định tại Điều 10 Thông tư 16/2014/TT-BCT ngày 29/5/2014 của Bộ Công Thương quy định về thực hiện giá bán điện (trường hợp thay đổi ngày ghi chỉ số dẫn đến số ngày sử dụng điện thực tế thay đổi so với tháng trước liền kề). EVNHANOI cũng đã hướng dẫn công khai phương pháp tính tiền điện với các khách hàng sử dụng điện sinh hoạt trong trường hợp ngành điện điều chỉnh lịch ghi chỉ số để đảm bảo công tác vận hành, an toàn lưới điện, phù hợp với các quy định hiện hành.
Cụ thể, giả sử khách hàng A ghi chỉ số công tơ theo lịch vào ngày mùng 5 hàng tháng (ngày đầu kỳ hóa đơn là ngày mùng 6) nhưng do trùng kỳ nghỉ Tết Nguyên đán nên chuyển sang ngày 12/2/2019, điện năng tiêu thụ là 500 kWh. Bình thường số ngày định mức nếu không dịch chuyển ngày ghi chỉ số tháng 2/2019 (chu kỳ ghi chỉ số từ ngày 6/1/2019 đến ngày 5/2/2019) là 31 ngày và định mức giữ nguyên theo bậc thang cơ bản; Nhưng do có sự điều chỉnh, số ngày dùng điện thực tế của khách hàng từ ngày 6/1/2019 đến ngày 12/2/2019 là 38 ngày. Do đó, sản lượng điện và định mức bậc thang được tính toán như sau:
Phần sản lượng điện năng tính theo giá 1.549 đồng là
M1 = (50kWh:31 ngày)x38 ngày = 61 kWh
Tương tự phần sản lượng điện năng tính theo giá 1.600 đồng là
M2 = (50kWh:31 ngày)x38 ngày = 61 kWh
Phần sản lượng điện năng tính theo giá 1.858 đồng là
M3 = (100kWh:31 ngày) x 38 ngày = 123 kWh
Tương tự phần sản lượng tính theo giá 2.340 đồng và 2.615 đồng lần lượt là
M4 = M5 = 123 kWh.
Còn lại là sản lượng tính theo giá 2.701 đồng
M6 = 500-61-61-123-123-123 = 9 kWh.
Như vậy, định mức từng bậc thang của khách hàng A sẽ tính tương ứng định mức theo số ngày sử dụng điện thực tế và không làm tăng tiền điện ở mức cao nhất của khách hàng.
Bên cạnh đó, đối với kỳ hóa đơn tháng 3/2019, lịch ghi chỉ số công tơ vẫn là ngày mùng 5 hàng tháng như cũ. Như vậy, số ngày định mức nếu không ảnh hưởng dịch chuyển ngày ghi chỉ số tháng 3 (chu kỳ ghi chỉ số từ ngày 6/2/2019 đến ngày 5/3/2019) là 28 ngày; Số ngày dùng điện thực tế của khách hàng A từ ngày 13/2/2019 đến ngày 5/3/2019 sẽ chỉ là 21 ngày và được tính toán tương tự bảng trên.
Đại diện EVN HANOI cũng cho biết đơn vị này sẵn sàng tiếp nhận các ý kiến phản ánh của khách hàng và có trách nhiệm kiểm tra, xử lý và giải đáp một cách thỏa đáng; Khi nhận thấy có những sự bất thường trong quá trình sử dụng điện, quý khách hàng sử dụng điện trên địa bàn Thủ đô vui lòng liên hệ Trung tâm chăm sóc khách hàng (Tổng đài 19001288) của Tổng công ty Điện lực TP Hà Nội và các phòng giao dịch khách hàng của Công ty Điện lực để được phục vụ kịp thời.