DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 11 - HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XV * KỲ HỌP THỨ 8, QUỐC HỘI KHÓA XIV * TOÀN CẢNH VỤ NƯỚC SẠCH Ở HÀ NỘI CÓ MÙI LẠ * KỶ NIỆM 65 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG THỦ ĐÔ * HÀ NỘI - 20 NĂM “THÀNH PHỐ VÌ HÒA BÌNH” * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

Vận chuyển tiền giả bị xử lý thế nào?

Luật sư Nguyễn Hồng Quang- Đoàn Luật sư Hà Nội
12-02-2019 09:24
Kinhtedothi - "Vừa qua, anh trai tôi tham gia vào đường dây mua, bán tiền giả và bị công an phát hiện, bắt quả tang trong lúc vận chuyển. Xin hỏi, anh trai tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?" - Nguyễn Minh An, huyện Hoài Đức, Hà Nội
Trả lời:
Hành vi của anh trai bạn đã vi phạm vào Điều 207 Bộ Luật Hình sự 2015 về tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả. Theo đó, người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, thì bị phạt tù từ 3 - 7 năm; Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng, thì bị phạt tù từ 5 - 12 năm; Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 50 triệu đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 - 20 năm hoặc tù chung thân; Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 1 năm đến 3 năm. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 100 triệu đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.
Căn cứ theo quy định trên, anh trai bạn đã có hành vi vận chuyển tiền giả, thì tùy theo số lượng, sẽ phải chịu những mức hình phạt khác nhau. Trường hợp nặng nhất, anh trai bạn có thể phải chịu hình phạt tù chung thân. Do đó, để có thể được hưởng tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, anh trai bạn cần phải khai báo trung thực, hợp tác với cơ quan điều tra trong quá trình điều tra.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn