DÒNG SỰ KIỆN. * KỶ NIỆM 1010 NĂM THĂNG LONG - HÀ NỘI * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Bổ sung tên vợ vào sổ đỏ thế nào?

KINHTEDOTHI.VN
13-12-2019 08:59
Kinhtedothi - Trước khi cưới vợ, tôi có căn hộ đứng tên một mình tôi trong sổ đỏ. Nay vợ mới cưới yêu cầu tôi phải đưa tên cô ấy cùng đứng chung tên trong sổ đỏ, vậy thủ tục thế nào? Nguyễn Mạnh Quyền, quận Ba Đình, Hà Nội.
Tin liên quan
Trả lời:
Để bổ sung tên vợ vào sổ đỏ, bạn thực hiện thủ tục đăng ký biến động quyền sử dụng đất. Theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP sửa đổi bổ sung tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP về trình tự, thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất; chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành của chung vợ và chồng:
1. Người sử dụng đất nộp một bộ hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất. Trường hợp thực hiện quyền của người sử dụng đất đối với một phần thửa đất thì người sử dụng đất đề nghị Văn phòng Đăng ký đất đai thực hiện đo đạc tách thửa đối với phần diện tích cần thực hiện quyền của người sử dụng đất trước khi nộp hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất.
2. Văn phòng Đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện các quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau đây:
a) Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định;
b) Xác nhận nội dung biến động vào sổ đỏ đã cấp theo quy định của Bộ TN&MT.
Trường hợp phải cấp sổ đỏ thì lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp sổ đỏ cho người sử dụng đất;
c) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao sổ đỏ cho người sử dụng đất hoặc gửi UBND cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.
Trong trường hợp này, bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ đầy đủ nộp tại Văn phòng Đăng ký đất đai. Hồ sơ được quy định tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT (sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT), bao gồm: Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK; Hợp đồng, văn bản về việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ thành của chung vợ và chồng theo quy định; Bản gốc sổ đỏ đã cấp.
Luật sư Nguyễn Hồng Quang – Đoàn Luật sư Hà Nội