DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 9, QUỐC HỘI KHÓA XIV * 130 NĂM NGÀY SINH CHỦ TỊCH HỒ CHÍ MINH * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Chồng đứng tên sổ đỏ, vợ có quyền gì không?

KINHTEDOTHI.VN
30-03-2020 09:21
Kinhtedothi - Vợ chồng tôi mua nhà nhưng trong sổ đỏ chỉ có tên chồng tôi. Nếu sau này xảy ra tranh chấp, tôi không có tên trong sổ đỏ thì có được quyền tham gia không? Nguyễn Thị Hiền, quận Đống Đa, Hà Nội.
Tin liên quan
  • Cấp Cấp "sổ đỏ" cho condotel: Được ít mất nhiều!
Trả lời:
Điều 33 Luật Hôn nhân & Gia đình quy định:
1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.
3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.
Khoản 2 Điều 34 Luật Hôn nhân & Gia đình quy định: Trong trường hợp sổ đỏ chỉ ghi tên một bên vợ hoặc chồng thì giao dịch liên quan đến tài sản này được thực hiện theo quy định tại Điều 26 của Luật này; nếu có tranh chấp về tài sản đó thì được giải quyết theo quy định tại khoản 3 Điều 33 của Luật này.
Khoản 1 Điều 40 Luật Hôn nhân & Gia đình quy định: Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì phần tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Phần tài sản còn lại không chia vẫn là tài sản chung của vợ chồng.
Như vậy, việc bạn có hay không quyền tham gia đối với nhà/tài sản mà vợ chồng bạn mua trong thời kỳ hôn nhân nếu có xảy ra tranh chấp (giấy tờ chỉ đứng tên chồng bạn) thì điều này phụ thuộc vào nguồn gốc tài sản hoặc thỏa thuận riêng khác của hai vợ chồng bạn (nếu có).
Luật sư Nguyễn Thị Hải Yến - Giám đốc Công ty Luật Nguyễn Viết (Hà Nội)