DÒNG SỰ KIỆN. * KỶ NIỆM 1010 NĂM THĂNG LONG - HÀ NỘI * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Con mang họ mẹ được không?

KINHTEDOTHI.VN
01-04-2020 09:06
Kinhtedothi - Hai vợ chồng tôi có 2 đứa con 4 tuổi và tôi đang mang bầu bé thứ 3 được vài tháng. Chúng tôi không hợp tính nhau nên thuận tình ly hôn, và tôi đã làm đơn gửi tòa. Tôi muốn con thứ 3 mang họ mẹ có được không, và nếu chồng biết thì có quyền bắt đổi sang họ chồng không? Tôi có việc làm ổn định, thu nhập tốt nên muốn nuôi hết các con mình có được không? Nguyễn Thị Ngọc, quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội.
Tin liên quan
Trả lời:
Điều 13 Luật Trẻ em quy định: “Trẻ em có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, có quốc tịch; được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật”. Vậy nên, theo quy định pháp luật, con bạn hoàn toàn có quyền mang họ của chồng, nếu chồng bạn là cha đẻ của cháu bé. Nếu bạn “cố tình” làm giấy khai sinh cho con mang họ mẹ, chồng bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu/bắt buộc đổi lại họ của con bạn từ họ của bạn sang họ của chồng, ngoại trừ trường hợp bạn có căn cứ pháp lý (kết luật giám định ADN) xác nhận ADN của con bạn khác/không trùng khớp với ADN của chồng bạn.
Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân & Gia đình quy định: “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi…”. Vậy nên bạn không được nuôi hết các con nếu bạn không có thỏa thuận khác và/hoặc không có sự đồng ý của chồng cho bạn nuôi hết các con (vợ chồng bạn đã có 2 con 4 tuổi). Và/hoặc bạn phải có đủ căn cứ pháp lý, bằng chứng để chứng minh việc mình đủ năng lực tài chính, đủ các điều kiện khác để nuôi các con chung tốt hơn chồng nếu chồng bạn không có chỗ ở ổn định, không có thu nhập thường xuyên...
Luật sư Nguyễn Thị Hải Yến - Giám đốc Công ty Luật Nguyễn Viết (Hà Nội)