DÒNG SỰ KIỆN. * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Giao dịch bất thành, tiền đặt cọc xử lý thế nào?

KINHTEDOTHI.VN
22-07-2020 09:13
Kinhtedothi - Đầu năm 2019, tôi có mua một mảnh đất gồm 40m2 đất thổ cư và 250m2 đất ruộng kèm theo với giá 400 triệu. Theo thỏa thuận, tôi đã chồng tiền đặt cọc 200 triệu đồng, và hẹn khi nào sang tên được, tôi trả nốt phần còn lại. Mới đây, địa phương ra quyết định về điều kiện tách thửa khiến mảnh đất tôi mua không đủ điều kiện để tách thửa. Chủ đất đàm phán trả lại nguyên tiền đặt cọc, trong khi số tiền này tôi vay ngân hàng. Liệu tôi có thể yêu cầu bên bán đất phải chịu tiền lãi suất trong thời gian từ khi nhận cọc cho đến bây giờ được không? Nguyễn Thị Bình, huyện Hoài Đức, Hà Nội
Tin liên quan
  • Lấy tiền đặt cọc khách mua ô tô Camry để tiêu Lấy tiền đặt cọc khách mua ô tô Camry để tiêu
Trả lời:
Theo quy định tại Điều 328 Bộ luật Dân sự năm 2015, đặt cọc là việc một bên (bên đặt cọc) giao cho bên kia (bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
Theo quy định này và thông tin bạn cung cấp, giữa bạn (bên đặt cọc) và chủ đất (bên nhận đặt cọc) đã tồn tại quan hệ đặt cọc nhằm thực hiện việc chuyển giao quyền sử dụng đất. Do bên chủ đất không thể thực hiện việc chuyển giao đất hay có thể được hiểu là từ chối việc chuyển giao nên theo quy định, chủ đất phải trả lại tiền đặt cọc cho bạn cộng với một khoản tiền tương đương tiền đặt cọc là 200 triệu đồng.
Tuy nhiên, pháp luật cũng có quy định cho phép các bên được tự thỏa thuận về phương án xử lý tiền đặt cọc nên yêu cầu của bạn về việc chủ đất phải chịu tiền lãi suất trong thời gian từ khi nhận cọc cho đến bây giờ là hoàn toàn hợp pháp. Trường hợp bên chủ đất không đồng ý với đề xuất này, theo quy định pháp luật, chủ đất phải thanh toán thêm cho bạn ngoài tiền đặt cọc số tiền 200 triệu đồng nếu không đưa ra một phương án khác được bạn chấp thuận.
Luật sư Bùi Quang Thu - Đoàn Luật sư TP Hà Nội