DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 15 - HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XV * HÀ NỘI 2020 - HỢP TÁC ĐẦU TƯ VÀ PHÁT TRIỂN * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Hàng xóm lấn đất trên sổ đỏ, giải quyết thế nào?

KINHTEDOTHI.VN
04-03-2020 09:28
Kinhtedothi - Mới đây, tôi tình cờ biết được Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) nhà hàng xóm cấp năm 2007 có phần diện tích đất lấn lên đất nhà tôi. Thời điểm làm sổ đỏ, gia đình hàng xóm nhờ người đo đạc diện tích đất nhưng không hề có gia đình tôi ký hay xác nhận về bản mô tả hiện trạng ranh giới đất. Vậy tôi muốn khiếu nại hoặc khởi kiện việc thủ tục cấp sổ đỏ cho nhà hàng xóm là sai vì không có chữ ký, xác nhận của tôi trong bản mô tả hiện trạng ranh giới đất được không? Nguyễn Thị Ngọc, huyện Đan Phượng, Hà Nội
Tin liên quan
  • [Hỏi-đáp] Đòi chia lại nhà đã được cấp sổ đỏ được không? [Hỏi-đáp] Đòi chia lại nhà đã được cấp sổ đỏ được không?
Trả lời:
Năm 2007 - thời điểm hàng xóm giáp ranh nhà bạn được cấp sổ đỏ, thủ tục xác nhận ranh giới đất được thực hiện theo Thông tư 29/2004/TT-BTNMT của Bộ TN&MT về việc hướng dẫn lập, chỉnh lý, quản lý hồ sơ địa chính. Điểm 3.6 Khoản 3 Mục I Thông tư này quy định về ranh giới thửa đất được xác định khi lập hồ sơ địa chính, cấp sổ đỏ theo quy định như sau:
Trường hợp thửa đất xin cấp giấy sổ đỏ có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai mà trong đó ghi rõ tình trạng ranh giới chung của thửa đất với các thửa đất liền kề thì cơ quan TN&MT trực thuộc UBND cấp có thẩm quyền cấp sổ đỏ có trách nhiệm xác định ranh giới thửa đất đúng như trong giấy tờ về quyền sử dụng đất đã có và trích sao hồ sơ gửi cho người sử dụng đất và những người sử dụng đất liền kề biết. Sau 10 ngày kể từ ngày nhận được trích sao hồ sơ, nếu người nhận không có đơn tranh chấp về ranh giới thửa đất thì đường ranh giới thửa đất trên giấy tờ về quyền sử dụng đất đã có là căn cứ để cấp sổ đỏ...
Để giải quyết vấn đề này, bạn cần có đơn đề nghị hòa giải tranh chấp đất đai tại UBND cấp xã để tiến hành hòa giải. Trường hợp hòa giải không thành, bạn có quyền khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai tại TAND có thẩm quyền.
Luật sư Nguyễn Đào Tơ - Trưởng Văn phòng Luật sư Hoàng Huy, Hà Nội