DÒNG SỰ KIỆN. * GÓP Ý DỰ THẢO VĂN KIỆN ĐẠI HỘI XVII ĐẢNG BỘ TP HÀ NỘI * KỲ HỌP THỨ 9, QUỐC HỘI KHÓA XIV * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19

Hộ khẩu 2 nơi, tòa án nào giải quyết ly hôn?

KINHTEDOTHI.VN
17-01-2020 09:50
Kinhtedothi - Vợ chồng tôi đăng ký hộ khẩu thường trú tại 2 quận khác nhau. Sau khi đăng ký kết hôn, tôi vẫn chưa chuyển khẩu về với chồng. Bây giờ chúng tôi muốn ly hôn, vậy tòa án nào sẽ giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn của chúng tôi? Nguyễn Thị Minh Ngọc, quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội
Tin liên quan
  • [Hỏi-đáp] Vợ có được đòi tài sản bố mẹ chồng tặng khi ly hôn? [Hỏi-đáp] Vợ có được đòi tài sản bố mẹ chồng tặng khi ly hôn?
Trả lời:
Theo quy định tại khoản 2 Điều 29 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015 thì yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn là yêu cầu thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án. Cụ thể về thẩm quyền giải quyết yêu cầu, điểm b khoản 2 Điều 35 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015 quy định: “Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết những yêu cầu sau đây:…b) Yêu cầu về hôn nhân và gia đình quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 10 và 11 Điều 29 của Bộ luật này”.
Bên cạnh đó, điểm h khoản 2 Điều 39 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015 quy định: “Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn”.
Như vậy, đối chiếu với các quy định pháp luật trên, thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn của vợ chồng bạn thuộc Tòa án Nhân dân cấp huyện nơi bạn hoặc chồng bạn cư trú, làm việc.
Luật sư Nguyễn Hồng Quang - Đoàn Luật sư Hà Nội