DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 6, QUỐC HỘI KHÓA XIV * HÀ NỘI SAU 10 NĂM MỞ RỘNG ĐỊA GIỚI HÀNH CHÍNH * HÀ NỘI VỚI CHƯƠNG TRÌNH TRỒNG MỚI 1 TRIỆU CÂY XANH * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

[Hỏi-đáp] Cố tình lây truyền HIV cho người khác có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Luật sư Nguyễn Đào Tơ - Trưởng Văn phòng Luật sư Hoàng Huy
23-10-2018 08:51
Kinhtedothi - "Trong trường hợp cá nhân biết mình bị nhiễm HIV nhưng vẫn cố tình lây truyền, tiêm cho người khác thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?" - Hoàng Thị Hiền, huyện Gia Lâm, Hà Nội.


Trường hợp cá nhân biết mình bị nhiễm HIV nhưng vẫn cố tình lây truyền cho người khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lây truyền HIV cho người khác theo Điều 148 Bộ luật Hình sự 2015. Theo đó, người nào biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền HIV cho người khác (trừ trường hợp nạn nhân đã biết về tình trạng nhiễm HIV của người bị HIV và tự nguyện quan hệ tình dục), thì bị phạt tù từ 1 - 3 năm.
Phạm tội thuộc một trong các trường hợp: Đối với 2 người trở lên; với người dưới 18 tuổi; với phụ nữ mà biết là có thai; với thầy thuốc hoặc nhân viên y tế trực tiếp chữa bệnh cho mình; với người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân thì bị phạt tù từ 3 - 7 năm.
Đối với những nhân viên y tế sử dụng bơm kim tiêm mang máu của người biết là họ có HIV nhưng vẫn cố tình tiêm truyền cho người khác thì có thể bị xử lý về tội cố ý truyền HIV cho người khác theo Điều 149 Bộ luật Hình sự. Điều luật này quy định, người nào cố ý truyền HIV cho người khác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 148 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 3 - 7 năm.
Phạm tội thuộc một trong các trường hợp: Có tổ chức; đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân; đối với từ 2 - 5 người; lợi dụng nghề nghiệp… thì bị phạt tù từ 7 - 15 năm. Phạm tội đối với phụ nữ mà biết là có thai hoặc với 6 người trở lên thì bị phạt tù từ 12 - 20 năm hoặc tù chung thân. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 - 5 năm.

Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn