DÒNG SỰ KIỆN. * 50 năm thực hiện Di chúc của Chủ tịch Hồ Chí Minh * HÀ NỘI - 20 NĂM “THÀNH PHỐ VÌ HÒA BÌNH” * DỊCH TẢ LỢN CHÂU PHI * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

[Hỏi-đáp] Sử dụng bằng giả xin việc có bị xử lý?

Luật sư Nguyễn Hồng Quang - Đoàn Luật sư Hà Nội
03-01-2019 15:39
Kinhtedothi - "Tôi sử dụng bằng giả để xin việc trong một DN. Hiện công ty đang rà soát bằng gốc của nhân viên khiến tôi rất lo lắng. Nếu bị phát hiện, tôi sẽ bị xử lý thế nào?" - Nguyễn Văn Anh, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội
Trả lời:
Căn cứ theo quy định tại Điều 341 Bộ luật Hình sự năm 2015 về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức: Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30 - 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.
Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 2 - 5 năm: Có tổ chức; phạm tội 2 lần trở lên; làm từ 2 - 5 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác; sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm; thu lợi bất chính 10 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng; tái phạm nguy hiểm.
Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 3 - 7 năm: Làm 6 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên; sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng; thu lợi bất chính 50 triệu đồng trở lên.
Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5 - 50 triệu đồng.
Do bạn đã có hành vi sử dụng bằng giả nhằm lừa dối DN nơi bạn làm việc, tùy theo mức độ nghiêm trọng của hành vi vi phạm, bạn có thể bị phạt tiền từ 5 - 50 triệu đồng hoặc bị phạt tù từ 6 tháng đến 2 năm, phạt tù từ 2 - 5 năm hoặc bị phạt tù từ 4 - 7 năm đối với trường hợp gây hậu quả nghiêm trọng.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn