DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 8, QUỐC HỘI KHÓA XIV * TOÀN CẢNH VỤ NƯỚC SẠCH Ở HÀ NỘI CÓ MÙI LẠ * KỶ NIỆM 65 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG THỦ ĐÔ * HÀ NỘI - 20 NĂM “THÀNH PHỐ VÌ HÒA BÌNH” * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

[Hỏi-đáp] Trường hợp nào mua nhà không cần sổ đỏ?

Luật sư Nguyễn Hồng Quang – Đoàn Luật sư Hà Nội
01-10-2019 08:44
Kinhtedothi - " Bạn tôi cần tiền nên bán căn hộ chung cư, tuy nhiên căn hộ này chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (sổ đỏ). Tôi muốn mua căn hộ này, liệu người chủ có được phép bán nhà không sổ đỏ không và trường hợp nào người bán nhà không cần sổ đỏ?" - Đinh Thị Minh Hà, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội
Trả lời:
Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 118 Luật Nhà ở, đối với những giao dịch về nhà ở sau đây không bắt buộc phải có sổ đỏ:
a) Mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai;
b) Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;
c) Mua bán, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở để phục vụ tái định cư không thuộc sở hữu nhà nước; bán nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 62 của Luật này;
d) Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở;
đ) Nhận thừa kế nhà ở;
e) Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được xây dựng trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư nhưng chưa nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó. Như vậy, nếu nhà ở bạn mua thuộc một trong các trường hợp nêu trên, bạn có thể nhận chuyển nhượng mà không bắt buộc phải có sổ đỏ.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn