DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 11, QUỐC HỘI KHÓA XIV * BẦU CỬ ĐẠI BIỂU QUỐC HỘI KHÓA XV VÀ HĐND CÁC CẤP * ĐẠI DỊCH COVID-19 * QUY HOẠCH KHU VỰC HAI BÊN SÔNG HỒNG * CUỘC THI VIẾT “BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG TRÊN ĐỊA BÀN TP HÀ NỘI”

Làm căn cước công dân có mất phí không?

KINHTEDOTHI.VN
17-03-2021 08:53
Kinhtedothi - Tôi vừa nhận được giấy mời của cảnh sát khu vực đi thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước công dân (CCCD) gắn chip ngay tại địa bàn phường. Vậy làm CCCD có mất phí không? Nguyễn Thị Thùy An, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
Tin liên quan
Trả lời:
Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 112/2020/TT-BTC hướng dẫn mức thu một số khoản phí, lệ phí nhằm hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn, ứng phó dịch bệnh Covid-19. Trong đó, lệ phí cấp CCCD được giảm 50% so với mức thu quy định tại Thông tư 59/2019/TT-BTC. Mức giảm này thực hiện từ 1/1/2021 đến hết ngày 30/6/2021. Từ ngày 1/7/2021 trở đi, mức lệ phí cấp thẻ CCCD gắn chip cho công dân được thu theo mức thông thường quy định tại Điều 4 Thông tư số 59/2019/TT-BTC.

Cụ thể, khi công dân chuyển từ Chứng minh Nhân dân 9 số, Chứng minh Nhân dân 12 số sang cấp thẻ CCCD: mức thu lệ phí từ 30.000 đồng/thẻ CCCD giảm xuống còn 15.000 đồng/thẻ. Đổi thẻ CCCD khi bị hư hỏng không sử dụng được; thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng; xác định lại giới tính, quê quán; có sai sót về thông tin trên thẻ; khi công dân có yêu cầu: Mức lệ phí từ 50.000 đồng/thẻ CCCD giảm còn 25.000 đồng/thẻ. Trường hợp cấp lại thẻ CCCD khi bị mất thẻ CCCD, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam: Mức lệ phí 70.000 đồng/thẻ CCCD giảm còn 35.000 đồng/thẻ.

Thạc sĩ - Luật sư Phạm Thị Bích Hảo - Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An