DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 11 - HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XV * KỲ HỌP THỨ 8, QUỐC HỘI KHÓA XIV * TOÀN CẢNH VỤ NƯỚC SẠCH Ở HÀ NỘI CÓ MÙI LẠ * KỶ NIỆM 65 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG THỦ ĐÔ * HÀ NỘI - 20 NĂM “THÀNH PHỐ VÌ HÒA BÌNH” * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

Mua đất vườn bằng giấy viết tay có được cấp sổ đỏ?

KINHTEDOTHI.VN
18-11-2019 10:26
Kinhtedothi - Năm 2011, bố mẹ tôi mua một căn nhà cấp 4 trên đất vườn bằng giấy viết tay. Giờ bố mẹ tôi làm đơn xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) được không? Nguyễn Tiến Hùng, huyện Ba Vì, Hà Nội
Tin liên quan
  • Hà Nội: Cơ bản đã cấp xong sổ đỏ tại các khu chung cư tái định cư Hà Nội: Cơ bản đã cấp xong sổ đỏ tại các khu chung cư tái định cư
Trả lời:
Theo quy định của Luật Đất đai 2013, trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 1/7/2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp sổ đỏ.
Theo điểm 54 Điều 2 Nghị định 01/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014, các trường hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp sổ đỏ và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này (là đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 1/7/2014 mà bên nhận chuyển quyền sử dụng đất chỉ có sổ đỏ của bên chuyển quyền sử dụng đất hoặc hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất theo quy định) thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp sổ đỏ lần đầu theo quy định của Luật Đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.
Cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật:
a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 1/1/2008;
b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 1/1/2008 đến trước ngày 1/7/2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định này;
c) Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước ngày 1/7/2014.
Về hồ sơ, thủ tục cụ thể, nếu đất đã mua bằng giấy viết tay vào năm 2011 hội đủ điều kiện quy định và thuộc các trường hợp nêu trên, bố mẹ bạn có thể trực tiếp liên hệ với UBND cấp huyện (phòng TN&MT) để được hướng dẫn, xem xét, cấp sổ đỏ.
Luật sư Nguyễn Hồng Quang - Đoàn Luật sư Hà Nội