DÒNG SỰ KIỆN. * CHÀO MỪNG ĐẠI HỘI LẦN THỨ XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19 * CUỘC THI VIẾT “BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG TRÊN ĐỊA BÀN TP HÀ NỘI”

Sau ly hôn, nuôi con thế nào?

13-03-2015 08:57
Kinhtedothi - Vợ chồng tôi cưới nhau năm 2007, đến nay đã sinh được hai cháu 8 tuổi và hơn 3 tuổi. Do tôi phải đi làm ăn xa nên vợ và hai con tôi phải sống ở bên ngoại. Tôi vẫn thường xuyên liên lạc và gửi tiền về cho vợ nuôi con. Vợ tôi đòi ly hôn và bỏ nhà đi để lại hai cháu bên ngoại và không liên lạc với ai. Tôi đưa hai cháu về sống với mình và chăm sóc hai cháu đầy đủ. Ba tháng sau, vợ tôi quay lại và đòi nuôi cháu 3 tuổi nhưng lại là gửi về cho bà ngoại nuôi chứ cô ấy không trực tiếp chăm sóc. Vậy sau khi ly hôn, tôi được quyền tiếp tục nuôi hai cháu hay không?                
Kinhtedothi - Vợ chồng tôi cưới nhau năm 2007, đến nay đã sinh được hai cháu 8 tuổi và hơn 3 tuổi. Do tôi phải đi làm ăn xa nên vợ và hai con tôi phải sống ở bên ngoại. Tôi vẫn thường xuyên liên lạc và gửi tiền về cho vợ nuôi con. Vợ tôi đòi ly hôn và bỏ nhà đi để lại hai cháu bên ngoại và không liên lạc với ai. Tôi đưa hai cháu về sống với mình và chăm sóc hai cháu đầy đủ. Ba tháng sau, vợ tôi quay lại và đòi nuôi cháu 3 tuổi nhưng lại là gửi về cho bà ngoại nuôi chứ cô ấy không trực tiếp chăm sóc. Vậy sau khi ly hôn, tôi được quyền tiếp tục nuôi hai cháu hay không?                
TRẦN VĂN THẮNG (Gia Lâm, Hà Nội)
Trả lời: Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn được giải quyết theo quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình. Cụ thể như sau:

- Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật Dân sự và các luật khác có liên quan.

- Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 7 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

- Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Theo quy định trên, hai vợ chồng bạn có thể thỏa thuận về người sẽ trực tiếp nuôi con: Hoặc một người nuôi cả hai con hoặc mỗi bên trực tiếp nuôi một con. Nếu không thỏa thuận được thì khi yêu cầu ly hôn, bạn có thể yêu cầu Tòa án quyết định việc nuôi con. Vì cả hai cháu đều trên 36 tháng tuổi nên Tòa án sẽ quyết định căn cứ vào quyền lợi của con (đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần)và điều kiện thực tế của vợ chồng bạn (chỗ ở, tình hình tài chính, công việc, đạo đức, lối sống...). Nếu bạn chứng minh được bạn có đầy đủ điều kiện để đảm bảo sự phát triển tốt nhất cho các con, trong khi vợ bạn không đáp ứng được những yêu cầu này thì bạn có thể yêu cầu Tòa án quyết định cho bạn được nuôi cả hai con.

Trong trường hợp bạn không được trực tiếp nuôi cả hai con hoặc không trực tiếp nuôi một trong hai con thì bạn vẫn có quyền và nghĩa vụ đối với con của mình theo Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.
TAG: