DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ 8, QUỐC HỘI KHÓA XIV * TOÀN CẢNH VỤ NƯỚC SẠCH Ở HÀ NỘI CÓ MÙI LẠ * KỶ NIỆM 65 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG THỦ ĐÔ * HÀ NỘI - 20 NĂM “THÀNH PHỐ VÌ HÒA BÌNH” * AN TOÀN PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY

Thu hồi đất khai hoang có được đền bù?

Luật sư Nguyễn Hồng Quang – Đoàn Luật sư Hà Nội
06-11-2019 10:20
Kinhtedothi - Năm 2000, gia đình tôi khai hoang một mảnh đất, xây dựng nhà ở và sử dụng từ thời điểm đó, có xác nhận của chính quyền địa phương.
Tin liên quan
Mảnh đất hiện đang bị thu hồi, gia đình tôi có được đền bù khi thu hồi đất khai hoang hay không?
Nguyễn Thị Mai, huyện Đan Phượng, Hà Nội
Trả lời:
Quy định bồi thường về đất đối với người đang sử dụng đất nhưng không có giấy tờ về quyền sử dụng đất được nêu tại Điều 13, Nghị định 47/2014/NĐ-CP như sau:
"1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ - CP mà đủ điều kiện cấp sổ đỏ quy định tại Điều 101 và Điều 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ - CP thì được bồi thường về đất.
2. Trường hợp người có đất thu hồi được bồi thường bằng tiền thì số tiền bồi thường phải trừ khoản tiền nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật về thu tiền sử dụng đất; thu tiền thuê đất, thuê mặt nước".
Nếu đất chưa có sổ đỏ, cũng không có những giấy tờ được quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Điều 100, Luật Đất đai năm 2013 song vẫn đủ điều kiện được cấp sổ đỏ thì khi nhà nước thu hồi đất vẫn được bồi thường về đất.
Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn sử dụng đất từ năm 2000, trước ngày 1/7/2004. Để chứng minh cũng như tuân thủ điều kiện bồi thường, bạn cần xin xác nhận của UBND xã về việc sử dụng đất ổn định từ năm 2000, không có tranh chấp.