DÒNG SỰ KIỆN. * CHÀO MỪNG ĐẠI HỘI LẦN THỨ XIII CỦA ĐẢNG * ĐẠI DỊCH COVID-19 * CUỘC THI VIẾT “BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG TRÊN ĐỊA BÀN TP HÀ NỘI”

Trẻ ngộ độc thuốc, hóa chất: Xử lý thế nào?

11-01-2014 10:06
Kinhtedothi - Gần đây, liên tiếp xảy ra việc trẻ nhỏ nhập viện cấp cứu do uống nhầm thuốc, hóa chất. Các chuyên gia y tế khuyến cáo, khi phát hiện trẻ uống nhầm thuốc, cần bình tĩnh sơ cứu và kịp thời chuyển đến bệnh viện (BV) sớm nhất nếu có thể.
Sự bất cẩn của người lớn

Khoa Nhi BV Bạch Mai vừa cấp cứu cho bé trai 18 tháng tuổi trong tình trạng lơ mơ, ngủ gà vì uống thuốc quá liều. Người nhà bệnh nhi cho biết, khi đang chơi, nhìn thấy lọ thuốc ho dạng siro để trên góc bàn, bé tự lấy uống vì thuốc ngọt như kẹo, uống gần hết 2 lọ thuốc. Người nhà phát hiện ra và kịp thời đưa con đi cấp cứu. Bác sĩ (BS) Nguyễn Tiến Dũng - Trưởng khoa Nhi, BV Bạch Mai cho biết, 2 lọ thuốc mà bé uống có chứa thành phần decolgen và dextromethorphan. Rất may gia đình phát hiện sớm, thuốc chưa hấp thụ nhiều nên hậu quả chưa lớn. Bệnh nhi đã được rửa dạ dày, sau đó tỉnh táo dần, hiện đã xuất viện trong tình trạng ổn định.
Điều trị cho bệnh nhân tại Trung tâm chống độc Bệnh viện Bạch Mai. Ảnh: Hà Anh
Điều trị cho bệnh nhân tại Trung tâm chống độc Bệnh viện Bạch Mai. Ảnh: Hà Anh
Trước đó, bé P.P.T 3 tuổi (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội) cũng được gia đình đưa vào khoa Nhi của BV Bạch Mai cấp cứu trong tình trạng nôn, ho liên tục, miệng nồng nặc mùi dầu vì đã uống một lượng lớn dầu hỏa vào bụng và có dấu hiệu viêm phổi. Theo người nhà, trong khi cháu tự chơi một mình, cháu đã lấy chai Lavie, trong đó đựng dầu hỏa để uống. Tại khoa Nhi, các BS đã theo dõi, thải độc và truyền dịch, sức khỏe cháu dần ổn định. PGS.TS Nguyễn Tiến Dũng cho biết, hầu như tháng nào khoa cũng tiếp nhận vài trẻ cấp cứu vì uống nhầm hóa chất, thuốc. Các hóa chất trẻ uống nhầm phổ biến là xăng, dầu hỏa, dung dịch cọ rửa, axit, chất diệt cỏ..., còn thuốc, thường là các loại siro dễ uống, oresol, paracetamol. 

Còn tại BV Nhi đồng 1 TP Hồ Chí Minh mới đây cũng tiếp nhận bé T.T.T.N. (8 tuổi) bị ngộ độc thuốc. Bé N. nhập viện trong tình trạng hôn mê. Trong gia đìng, có người uống thuốc an thần, chống trầm cảm để điều trị bệnh tâm thần phân liệt. Bé N. cứ nghĩ thuốc là kẹo nên lấy ăn rồi lăn ra ngủ mê man, lay gọi không dậy. Các BS chẩn đoán bệnh nhi bị ngộ độc thuốc chống trầm cảm và thuốc an thần nên rửa dạ dày thải độc chất, cho uống than hoạt tính hấp thu các độc chất còn lại... Sau gần 2 ngày điều trị, tình trạng bé cải thiện dần.

Cần xử lý kịp thời

Các BS khuyến cáo, việc đầu tiên khi bắt gặp trẻ uống nhầm thuốc là phải bình tĩnh, tránh hoảng loạn để xử lý chính xác. Trước tiên phải tìm hiểu xem bé đã uống nhầm loại thuốc gì và số lượng bao nhiêu. Vì tương ứng với từng loại thuốc, hóa chất sẽ gây nên biểu hiện lâm sàng và cách xử trí khác nhau. Theo BS Dũng, nếu thuốc có độc tính mạnh có thể gây co giật, hôn mê, uống nhầm thuốc có tính kích thích dạ dày gây đau bụng, nôn mửa, uống nhầm thuốc giảm đau, kháng sinh có thể gây tổn hại tới hệ thống tạo máu… Khi phát hiện trẻ uống nhầm thuốc, hóa chất, hãy gây nôn bằng cách dùng ngón tay kích thích vào cổ họng trẻ để trẻ nôn ra, sau đó cho trẻ uống nhiều nước ấm, rồi tiếp tục gây nôn. Sau đó, kịp thời chuyển bé đến bệnh viện để được các BS cấp cứu, giải độc. Khi đến, gia đình nhớ mang theo vỏ loại thuốc hoặc chai hóa chất mà trẻ đã uống nhầm để các BS có hướng xử lý kịp thời và chính xác.

Để tránh hậu quả của việc uống nhầm thuốc, hóa chất, BS khuyến cáo người lớn nên để các loại thuốc, hóa chất xa tầm tay của trẻ; tốt nhất là để ở những hộp riêng, có khóa, để trẻ không lấy được. Ngoài ra, không nên đựng hóa chất trong vỏ chai đựng nước uống như Lavie, Vital… nhằm tránh các nhầm lẫn có thể xảy ra.

 

 
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC
TAG: