DÒNG SỰ KIỆN. * 90 NĂM ĐẢNG BỘ THÀNH PHỐ HÀ NỘI * ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP VÀ ĐẠI HỘI XIII CỦA ĐẢNG * XUÂN CANH TÝ 2020 * DỊCH VIÊM PHỔI CẤP DO COVID-19

Xây nhà sai giấy phép xây dựng xử lý thế nào?

KINHTEDOTHI.VN
04-02-2020 08:59
Kinhtedothi - Căn nhà tôi ở mặt đường được cấp phép xây dựng 5 tầng nhưng do nhu cầu mới phát sinh nên tôi đã tự ý xây thêm 1 tầng. Thanh tra xây dựng đến lập biên bản vi phạm hành chính, trong đó có buộc tháo dỡ phần xây dựng vượt giấy phép. Do đã lỡ xây dựng, tôi có thể xin điều chỉnh giấy phép được không? Nguyễn Văn An, Hà Nội
Tin liên quan
  • Miễn giấy phép xây dựng cho công trình tạm phục vụ thi công cho công trình chính Miễn giấy phép xây dựng cho công trình tạm phục vụ thi công cho công trình chính
Trả lời:
Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn xây dựng nhà ở riêng lẻ, đã được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn. Theo quy định tại khoản 18 Điều 3 Luật Xây dựng 2014: “Giấy phép xây dựng có thời hạn là giấy phép xây dựng cấp cho xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời hạn nhất định theo kế hoạch thực hiện quy hoạch xây dựng”. Một trong những hành vi bị nghiêm cấm, theo khoản 4 Điều 12 của Luật này là “xây dựng công trình không đúng quy hoạch xây dựng, trừ trường hợp có giấy phép xây dựng có thời hạn; vi phạm chỉ giới xây dựng, cốt xây dựng; xây dựng công trình không đúng với giấy phép xây dựng được cấp”.
Như vậy, gia đình bạn đã vi phạm pháp luật về xây dựng khi tự ý xây thêm 1 tầng so với giấy phép xây dựng có thời hạn đã được cấp. Hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới, theo điểm a khoản 4 Điều 15 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ, sẽ bị “phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị”. Thêm nữa, nếu đã hoàn thành việc xây dựng thêm tầng so với giấy phép, gia đình bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả được quy định tại điểm d khoản 11 của Điều này. Đó là: “Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4, khoản 5 (mà hành vi vi phạm đã kết thúc), khoản 6 và khoản 7 Điều này”.
Trường hợp gia đình bạn đang thi công xây dựng phần sai với giấy phép thì việc xử lý được quy định tại khoản 12 của Điều này. Bạn có thể liên hệ với cơ quan đã cấp phép xây dựng để đề nghị điều chỉnh vì thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính. Việc điều chỉnh giấy phép xây dựng chỉ được xem xét giải quyết trong trường hợp gia đình bạn chưa hoàn thành việc xây dựng sai với giấy phép. Nếu không được chấp thuận, gia đình bạn phải tháo dỡ phần vi phạm.
Luật sư Nguyễn Hồng Quang – Đoàn Luật sư Hà Nội