DÒNG SỰ KIỆN. * ĐẠI DỊCH COVID-19 * GIA ĐÌNH THỜI COVID * CÙNG KINH TẾ & ĐÔ THỊ CHUNG TAY PHÒNG, CHỐNG DỊCH COVID-19

Nhiều người đứng tên chung một thửa đất, được không?

19-02-2016 09:05
Kinhtedothi - Tôi và hai người bạn cùng góp vốn mua chung một thửa đất thổ cư. Nay chúng tôi làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì cả ba người có được cùng đứng tên sở hữu chung thửa đất này hay chỉ một người đại diện đứng tên trên sổ đỏ? Ngoài ra, nếu sau này chúng tôi chuyển nhượng thửa đất sở hữu chung, liệu có gặp rắc rối gì không?
Kinhtedothi - Tôi và hai người bạn cùng góp vốn mua chung một thửa đất thổ cư. Nay chúng tôi làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì cả ba người có được cùng đứng tên sở hữu chung thửa đất này hay chỉ một người đại diện đứng tên trên sổ đỏ? Ngoài ra, nếu sau này chúng tôi chuyển nhượng thửa đất sở hữu chung, liệu có gặp rắc rối gì không?
Trần Thị ThươngQuận Ba Đình, Hà Nội
Trả lời

Trường hợp bạn hỏi, căn cứ theo Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013, thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì sổ đỏ phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người một sổ đỏ. Trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một sổ đỏ và trao cho người đại diện.

Như vậy, các bạn có quyền lựa chọn một trong hai trường hợp sau đây:

Trường hợp 1: Cả ba bạn có quyền cùng đứng tên chung trên sổ đỏ và mỗi người được nhận một sổ đỏ.

Trường hợp 2: Ba bạn có quyền yêu cầu cơ quan chức năng chỉ cấp một sổ đỏ có tên cả ba người và trao sổ đỏ cho người đại diện.

Bạn cần lưu ý, nếu thửa đất này tiếp tục được chuyển nhượng, phải có sự đồng ý, thống nhất của cả ba chủ sở hữu đứng tên trên sổ đỏ.
TAG: