Tết Dương lịch 2017 được nghỉ bù có ảnh hưởng đến tiền lương?

Linh Đan
Chia sẻ

Kinhtedothi - Nhiều người lao động thắc mắc về tiền lương vào dịp nghỉ bù Tết Dương lịch 2017.

Bởi kỳ nghỉ rơi vào ngày Chủ nhật nên người lao động sẽ được nghỉ bù vào thứ 2, ngày 2/1/2017. Căn cứ Điểm a Khoản 1 và Khoản 3 Điều 115 Bộ Luật lao động 2012 thì dịp Tết Dương lịch người lao động sẽ được nghỉ 1 ngày và hưởng nguyên lương (nếu những ngày nghỉ trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp).

Nếu người lao động đi làm vào ngày 1/1/2017 thì tiền lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày (tổng tiền lương được hưởng là 400% tiền lương của ngày bình thường).

Mức tiền lương trên là mức ít nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. Người sử dụng lao động được khuyến khích trả lương cao hơn mức quy định của luật.