DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ NHẤT, QUỐC HỘI KHÓA XV * HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XVI, NHIỆM KỲ 2021 - 2026 * ĐẠI DỊCH COVID-19 * EURO 2021 * CÙNG KINH TẾ & ĐÔ THỊ CHUNG TAY PHÒNG, CHỐNG DỊCH COVID-19

Tiểu sử 3 tân Phó Thủ tướng Chính phủ

09-04-2016 17:14
Kinhtedothi - Sáng nay (9/4), các ông Trương Hòa Bình, Vương Đình Huệ và Trịnh Đình Dũng chính thức được Quốc hội phê chuẩn, bổ nhiệm giữ chức vụ Phó Thủ tướng Chính phủ.
Báo Kinh tế & Đô thị trân trọng giới thiệu tiểu sử tóm tắt của 3 tân Phó Thủ tướng Chính phủ Trương Hòa Bình, Vương Đình Huệ và Trịnh Đình Dũng:
Tóm tắt tiểu sử Phó Thủ tướng Chính phủ Trương Hòa Bình
Phó Thủ tướng Chính phủ Trương Hòa Bình
Phó Thủ tướng Chính phủ Trương Hòa Bình
- Ngày sinh: 13/4/1955

- Quê quán: xã Long Đước Đông, huyện Cần Giuộc, tỉnh Long An

- Ngày vào Đảng: 15/11/1973 Ngày chính thức: 15/8/1974

- Học hàm, học vị: Thạc sĩ Luật

- Lý luận chính trị: Cao cấp

- Ủy viên Trung ương Đảng khóa X, XI, XII

- Bí thư Trung ương Đảng khóa XI

- Ủy viên Bộ Chính trị khóa XII

- Đại biểu Quốc hội các khóa X, XI, XII, XIII

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

5/1970-10/1973: Giao liên, Tổ trưởng giao liên thuộc Thành đoàn Sài Gòn - Gia Định.

11/1973-5/1974: Cần vụ bảo vệ Trung ương Cục.

6/1974-6/1975: Học văn hóa, nghiệp vụ tại Trường E171-Bộ Công an.

7/1975-5/1976: Cán bộ bảo vệ chính trị, Sở Công an Thành phố Hồ Chí Minh.

6/1976-8/1977: Học văn hóa tại Trường Marie Curie Thành phố Hồ Chí Minh.

9/1977-9/1981: Sinh viên Khoa Thủy lợi, Trường Đại học Bách khoa Thành phố Hồ Chí Minh.

10/1981-6/1988: Cán bộ, Đội phó rồi Đội trưởng Đội Bảo vệ an ninh kinh tế rồi Phó phòng PA17, Công an Thành phố Hồ Chí Minh.

7/1988-10/1991: Phó Văn phòng (PV11) Công an Thành phố kiêm Thư ký đồng chí Lâm Văn Thê.

11/1991-4/1997: Phó Cục trưởng Cục An ninh - Văn hóa tư tưởng (A25), Tổng cục An ninh, Bộ Công an.

5/1997-3/2001: Phó Giám đốc Công an Thành phố Hồ Chí Minh; Đại biểu Quốc hội khóa X.

4/2001-7/2004: Thành ủy viên, Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh; Đại biểu Quốc hội khóa XI.

8/2004-4/2006: Thiếu tướng, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Xây dựng lực lượng công an nhân dân, Bộ Công an.

4/2006-6/2007: Thiếu tướng rồi Trung tướng, Thứ trưởng Bộ Công an.

Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ X của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng; được chỉ định làm Đảng ủy viên rồi Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy Công an Trung ương, Đại biểu Quốc hội khóa XII.

7/2007-1/2016: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Ban Cán sự đảng, Chánh án Tòa án nhân dân tối cao.

Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng, được Ban Chấp hành Trung ương bầu vào Ban Bí thư Trung ương Đảng; Đại biểu Quốc hội khóa XIII.

1/2016 -4/2016: Bí thư Trung ương Đảng, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Chánh án Tòa án nhân dân tối cao; Đại biểu Quốc hội khóa XIII. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng, được Ban Chấp hành Trung ương bầu vào Bộ Chính trị.

4/2016: Tại kỳ họp thứ 11, Quốc hội khóa XIII, được Quốc hội phê chuẩn, Chủ tịch nước bổ nhiệm giữ chức Phó Thủ tướng Chính phủ.
Tóm tắt tiểu sử Phó Thủ tướng Chính phủ Vương Đình Huệ
Phó Thủ tướng Chính phủ Vương Đình Huệ
Phó Thủ tướng Chính phủ Vương Đình Huệ
- Ngày sinh: 15/3/1957

- Quê quán: xã Nghi Xuân, huyện Nghi Lộc, tỉnh Nghệ An

- Ngày vào Đảng: 09/3/1984 Ngày chính thức: 09/9/1985

- Học hàm, học vị: Giáo sư, Tiến sỹ

- Lý luận chính trị: Cao cấp

- Uỷ viên Trung ương Đảng Khoá X, XI, XII

- Ủy viên Bộ Chính trị khóa XII

- Đại biểu Quốc hội Khoá XIII

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

9/1979-1985: Giảng viên Trường Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội, Uỷ viên Ban Thường vụ Đoàn trường.

1985-1986: Học viên khoa Châu Âu, lớp tiếng Tiệp, Đại học Ngoại ngữ Hà Nội.

1986-1990: Nghiên cứu sinh tại Trường Đại học Kinh tế Bratislara, Cộng hòa Slovakia; Đơn vị trưởng lưu học sinh; Trưởng thành hội lưu học sinh Việt Nam tại Bratislara.

1991-1992: Giảng viên Khoa Kế toán, Trường Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội.

10/1992-5/1993: Phó trưởng Khoa Kế toán, Trường Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội.

6/1993-2/1999: Quyền Trưởng khoa rồi Trưởng khoa Kế toán, Trường Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội.

3/1999-6/2001: Phó Hiệu trưởng Trường Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội.

7/2001-7/2006: Ủy viên Ban Cán sự đảng, Phó Tổng kiểm toán Nhà nước. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ X của Đảng, được bầu vào Ban chấp hành Trung ương Đảng. Bí thư Đảng uỷ cơ quan Kiểm toán Nhà nước; Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ khối cơ quan Kinh tế Trung ương.

7/2006 - 7/2011: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Ban Cán sự đảng, Tổng Kiểm toán Nhà nước, Bí thư Đảng uỷ cơ quan Kiểm toán Nhà nước. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng được bầu vào Ban chấp hành Trung ương Đảng; đại biểu Quốc hội Khoá XIII.

8/2011-12/2012: Ủy viên Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ Tài chính, Chủ tịch Hội đồng quản lý Bảo hiểm xã hội Việt Nam, Chủ tịch Hội đồng thành viên Tổng Công ty Đầu tư và Kinh doanh vốn Nhà nước; Đại biểu Quốc hội khóa XIII.

01/2013-01/2016: Ủy viên Trung ương Đảng, Trưởng Ban Kinh tế Trung ương; Đại biểu Quốc hội khóa XIII. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng, được Ban Chấp hành Trung ương bầu vào Bộ Chính trị.

01/2016 - 4/2016: Ủy viên Bộ Chính trị, Trưởng Ban Kinh tế Trung ương; Đại biểu Quốc hội khóa XIII.

4/2016: Tại kỳ họp thứ 11, Quốc hội khóa XIII, được Quốc hội phê chuẩn, Chủ tịch nước bổ nhiệm giữ chức Phó Thủ tướng Chính phủ.
Tóm tắt tiểu sử Phó Thủ tướng Chính phủ Trịnh Đình Dũng
Phó Thủ tướng Chính phủ Trịnh Đình Dũng
Phó Thủ tướng Chính phủ Trịnh Đình Dũng
- Ngày sinh: 25/8/1956- Quê quán: xã Tiền Phong, huyện Mê Linh, TP Hà Nội

- Ngày vào Đảng: 07/8/1984  Ngày chính thức: 07/8/1985

- Học hàm, học vị: Thạc sĩ kinh tế

- Lý luận chính trị: Cử nhân

- Ủy viên Trung ương Đảng khóa X, XI, XII

- Đại biểu Quốc hội khóa XI, XII

 TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

1973-10/1978: Sinh viên Trường Đại học Xây dựng Hà Nội.

11/1978 - 1987: Cán bộ, Tổ phó, Tổ trưởng bộ môn thiết kế; Xưởng phó, Xưởng trưởng Xưởng Thiết kế công trình, Xí nghiệp Khảo sát thiết kế xây dựng. Bí thư Chi bộ xí nghiệp, Phó Bí thư Chi đoàn TNCS Hồ Chí Minh xí nghiệp, Ủy viên Ban Chấp hành Đoàn Sở Xây dựng, Ủy viên Ban chấp hành Công đoàn xây dựng Vĩnh Phú.

1988 - 1992: Phó trưởng phòng, Trưởng phòng Tổ chức, Sở Xây dựng tỉnh Vĩnh Phú.

10/1992 - 12/1996: Phó Giám đốc Sở Xây dựng tỉnh Vĩnh Phú. Đảng ủy viên Đảng bộ Sở Xây dựng, Ủy viên Ban Chấp hành Liên đoàn Lao động Vĩnh Phú, Chủ tịch Công đoàn ngành xây dựng Vĩnh Phú. Từ 1993 - 1995 học lớp cử nhân chính trị tại Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí Minh.

01/1997 - 12/1999: Tỉnh ủy viên, Bí thư Ban cán sự Đảng, Giám đốc Sở Xây dựng tỉnh Vĩnh Phúc, Chủ tịch Hội Kiến trúc sư tỉnh Vĩnh Phúc. Từ năm 1997-2000 học lớp cao học quản lý kinh tế tại Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí Minh.

12/1999 - 9/2001: Tỉnh ủy viên, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội Kiến trúc sư tỉnh Vĩnh Phúc, sau đó làm Phó Bí thư Tỉnh ủy Vĩnh Phúc.

10/2001 - 6/2004: Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Vĩnh Phúc. Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XI tỉnh Vĩnh Phúc.

7/2004 - 10/2005: Bí thư Tỉnh ủy (nhiệm kỳ 2001-2005), Chủ tịch HĐND tỉnh Vĩnh Phúc. Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XI tỉnh Vĩnh Phúc.

10/2005 - 5/2010: Bí thư Tỉnh ủy (nhiệm kỳ 2005-2010), Chủ tịch HĐND tỉnh Vĩnh Phúc. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ X của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XII tỉnh Vĩnh Phúc.

5/2010 - 7/2011: Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Ban Cán sự đảng, Thứ trưởng Bộ Xây dựng.

Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng.

8/2011 - 4/2016: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Ban Cán sự đảng, Bộ trưởng Bộ Xây dựng. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng.

4/2016: Tại kỳ họp thứ 11, Quốc hội khóa XIII, được Quốc hội phê chuẩn, Chủ tịch nước bổ nhiệm giữ chức Phó Thủ tướng Chính phủ.
TAG: