DÒNG SỰ KIỆN. * HỘI NGHỊ VĂN HÓA TOÀN QUỐC * KỲ HỌP THỨ 2, QUỐC HỘI KHÓA XV * ĐẠI DỊCH COVID-19 * GIA ĐÌNH THỜI COVID

[Hỏi-đáp] Đặt trụ sở kinh doanh tại nhà riêng được không?

Luật sư Đào Trung Kiên - Đoàn Luật sư TP Hà Nội
07-10-2021 09:20
Kinhtedothi - "Vợ chồng tôi dự định tháng tới sẽ thành lập một hộ kinh doanh. Liệu chúng tôi có thể đặt trụ sở hộ kinh doanh của hai vợ chồng tại nhà riêng của mình là nhà ở riêng lẻ được không?" - Nguyễn Văn Bình, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
Trả lời:
Căn cứ theo Điều 42 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về trụ sở chính của DN: “Trụ sở chính của DN đặt trên lãnh thổ Việt Nam, là địa chỉ liên lạc của DN và được xác định theo địa giới đơn vị hành chính; có số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có)”. Nhà riêng theo quy định pháp luật là nhà ở riêng lẻ hoặc là nhà chung cư. Luật Doanh nghiệp hiện hành không cấm các DN đặt trụ sở chính tại nhà riêng. Tuy nhiên, theo khoản 11 Điều 6 Luật Nhà ở 2014 quy định nghiêm cấm người có hành vi sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở. Vậy, căn cứ những quy định pháp luật trên, bạn có thể đặt trụ sở kinh doanh tại nhà riêng là nhà riêng lẻ của bạn.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn