DÒNG SỰ KIỆN. * ĐẠI DỊCH COVID-19 * GIA ĐÌNH THỜI COVID * CÙNG KINH TẾ & ĐÔ THỊ CHUNG TAY PHÒNG, CHỐNG DỊCH COVID-19

[Hỏi-đáp] Điều kiện, thủ tục chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất

Luật sư Nguyễn Hồng Quang – Đoàn Luật sư Hà Nội
08-07-2019 10:30
Kinhtedothi - "Chú tôi rao bán một mảnh đất ở quận Hà Đông. Vợ chồng tôi muốn mua nhưng chỉ đủ tiền để trả một phần thửa đất này. Liệu chúng tôi có thể mua một phần thửa đất được không? Hồ sơ để lập hợp đồng mua bán tại cơ quan công chứng trong trường hợp này cần những giấy tờ gì?" - Nguyễn Văn Vinh, quận Hà Đông, Hà Nội
Trả lời:
Trước tiên, căn cứ theo quy định tại khoản 1, Điều 168, Luật Đất đai 2013 về “Thời điểm được thực hiện các quyền của chủ sử dụng đất”, vợ chồng bạn cần tìm hiểu xem thửa đất đã thuộc quyền sử dụng hợp pháp của chú bạn (bên chuyển nhượng) hay chưa và bên chuyển nhượng đã hoàn thành mọi nghĩa vụ tài chính liên quan đến quyền sử dụng đất theo quy định pháp luật chưa.
Bước tiếp theo, bạn cần tìm hiểu xem phần diện tích đất mình định mua có đủ điều kiện để được tách thửa theo quy định của UBND TP Hà Nội hay không, căn cứ theo Khoản 1, Điều 5, Quyết định số 20/2017/QĐ-UBND ngày 1/6/2017 của UBND TP Hà Nội về việc “Ban hành quy định về hạn mức giao đất; hạn mức công nhận quyền sử dụng đất; kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn Hà Nội”.
Sau đó, bạn liên hệ với Văn phòng Đăng ký đất đai chi nhánh quận Hà Đông để tiến hành đo đạc và lấy bản trích đo thửa đất mới theo quy định tại khoản 3, Điều 75, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai và khoản 49, Điều 2, Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai.
Hồ sơ bạn cần nộp tại cơ quan công chứng bao gồm các giấy tờ của hai bên chuyển nhượng và nhận chuyển nhượng, cụ thể như sau: Bản sao giấy tờ tùy thân (CMND/Căn cước công dân/Hộ chiếu); Bản sao sổ hộ khẩu; Bản sao chứng nhận kết hôn; Bản sao sổ đỏ; Bản trích đo thửa đất mới do Văn phòng Đăng ký đất đai cấp.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn