[Hỏi-đáp] Vi phạm quy định phòng dịch khi tập trung đông người, xử phạt thế nào?

Chia sẻ

Kinhtedothi - Cá nhân không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người để phòng, chống dịch Covid-19 bị phạt hành chính với mức phạt tiền tối đa là bao nhiêu? Nguyễn Thị Hà Anh, quận Hà Đông, Hà Nội

Trả lời:
Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 của Chính phủ về xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế có hiệu lực thi hành từ ngày 15/11/2020. Khoản 3 Điều 12 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 10 - 20 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch;

b) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp cấm kinh doanh, sử dụng loại thực phẩm là trung gian truyền bệnh;

c) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng.

Căn cứ quy định trên, thực hiện theo văn bản về phòng chống dịch của địa phương, nếu vi phạm quy định về hạn chế tập trung đông người thì áp dụng xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 10 - 20 triệu đồng.

Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo - Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Hà Nội

Tin đọc nhiều

Kinh tế đô thị cuối tuần