DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ NHẤT, QUỐC HỘI KHÓA XV * HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XVI, NHIỆM KỲ 2021 - 2026 * ĐẠI DỊCH COVID-19 * EURO 2021 * CÙNG KINH TẾ & ĐÔ THỊ CHUNG TAY PHÒNG, CHỐNG DỊCH COVID-19

Căn cước công dân thay thế được Chứng minh Nhân dân?

29-06-2016 07:55
Kinhtedothi - Luật Căn cước công dân đã có hiệu lực thi hành, vậy Chứng minh Nhân dân (CMND) của tôi sử dụng trước đó có còn giá trị hiệu lực nữa không?
Trần Hoàng Anh (quận Ba Đình, Hà Nội)
Trả lời

Căn cước công dân là thông tin cơ bản về lai lịch, nhận dạng của công dân theo quy định của Luật Căn cước công dân.

Theo quy định tại Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 về hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp:

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016.

2. CMND đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

3. Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ CMND vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.

Các loại biểu mẫu đã phát hành có quy định sử dụng thông tin từ CMND được tiếp tục sử dụng đến hết ngày 31/12/2019.

Như vậy, theo quy định này, CMND đã được cấp trước thời điểm Luật Căn cước công dân có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng cho đến hết thời hạn quy định và chỉ khi có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân. Bạn vẫn sử dụng CMND bình thường cho đến khi hết thời hạn sử dụng.

Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn
TAG: