DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ NHẤT, QUỐC HỘI KHÓA XV * HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XVI, NHIỆM KỲ 2021 - 2026 * ĐẠI DỊCH COVID-19 * EURO 2021 * CÙNG KINH TẾ & ĐÔ THỊ CHUNG TAY PHÒNG, CHỐNG DỊCH COVID-19

Đi du lịch nước ngoài một năm, có bị xóa hộ khẩu?

13-07-2016 11:01
Kinhtedothi - Em gái tôi dự định đi du lịch ở nước ngoài khoảng một năm. Thời gian đi như vậy nghe nói sẽ bị cắt hộ khẩu, đúng không?
Nguyễn Văn Hoàng (quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội) 
Trả lời:

Điều 22 Luật Cư trú quy định, người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

- Chết, bị tòa án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

- Được tuyển dụng vào Quân đội Nhân dân, Công an Nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

- Đã có quyết định hủy đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này (về việc huỷ bỏ việc đăng ký thường trú, tạm trú trái luật);

- Ra nước ngoài để định cư;

- Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xóa đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

Như vậy, trường hợp của em gái bạn chỉ dự định đi du lịch, nếu không thuộc các trường hợp nêu trên thì không thuộc diện bị xóa tên trong sổ hộ khẩu.

Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn
TAG: