DÒNG SỰ KIỆN. * KỲ HỌP THỨ NHẤT, QUỐC HỘI KHÓA XV * HĐND TP HÀ NỘI KHÓA XVI, NHIỆM KỲ 2021 - 2026 * ĐẠI DỊCH COVID-19 * EURO 2021 * CÙNG KINH TẾ & ĐÔ THỊ CHUNG TAY PHÒNG, CHỐNG DỊCH COVID-19

Trẻ em được cấp thẻ BHYT khi đăng ký khai sinh

27-07-2016 10:28
Kinhtedothi - Vợ chồng tôi công tác tại TP Hà Nội nhưng tôi lại về quê (Nghệ An) sinh con. Con tôi đã 6 tháng tuổi nhưng chưa có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT), liệu có thể đăng ký cấp thẻ BHYT tại Hà Nội được không?
Phan Thị Hương, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

Trả lời

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 12 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, trẻ em dưới 6 tuổi thuộc đối tượng được ngân sách Nhà nước đóng BHYT.

Để bảo đảm việc cấp thẻ BHYT cho trẻ em được kịp thời, ngày 15/5/2015, Bộ Tư pháp, Bộ Công an, Bộ Y tế đã ban hành Thông tư liên tịch số 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT hướng dẫn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính về đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi, trong đó quy định khi UBND cấp xã làm thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ em dưới 6 tuổi, cơ quan Bảo hiểm xã hội đồng thời thực hiện việc cấp thẻ BHYT cho trẻ trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cấp thẻ BHYT do UBND cấp xã chuyển đến.

Trường hợp gia đình bạn thay đổi nơi cư trú (thường trú hoặc tạm trú) tại TP Hà Nội, nhưng trẻ chưa được cấp thẻ BHYT thì theo quy định tại Khoản 3, Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT, trẻ được cấp thẻ BHYT tại nơi cư trú.

Bạn có thể liên hệ với cơ quan Bảo hiểm xã hội nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.
Câu hỏi bạn đọc xin gửi về địa chỉ: Báo Kinh tế & Đô thị, số 21 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa, Hà Nội; Email: bandoc@ktdt.com.vn  
TAG: